Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không?

cong chung hop dong chcong chung hop dong cho thue nhao thue nha dat

Tôi mới xây dựng khu nhà trọ ở Quận Bình Tân để cho sinh viên và nhân viên văn phòng thuê. Vậy khi cho thuê, hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không? Mong Văn phòng giải đáp sớm cho tôi. Tôi xin cảm ơn!

Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Văn phòng công chứng Trần Thanh Hải. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Hợp đồng thuê nhà là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao nhà cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê.

Tại Điều 122 Luật nhà ở 2014 quy định về việc công chứng, chứng thực hợp đồng về nhà ở như sau:

“1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.

  1. Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là do các bên thỏa thuận; trường hợp các bên không có thỏa thuận thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm ký kết hợp đồng.

  1. Văn bản thừa kế nhà ở được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự.
  2. Việc công chứng hợp đồng về nhà ở được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng; việc chứng thực hợp đồng về nhà ở được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có nhà ở.”

Theo quy định trên thì hợp đồng thuê nhà không bắt buộc phải công chứng, chứng thực nhưng các bên có thể thỏa thuận công chứng hoặc chứng thực hợp đồng thuê nhà.

Như vậy, bạn không bắt buộc phải công chứng hợp đồng thuê nhà nhưng nếu bạn muốn đảm bảo giá trị pháp lý cho hợp đồng thì có thể thực hiện công chứng hợp đồng thuê nhà tại Văn phòng công chứng hoặc Phòng công chứng.

Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Nam Luật đối với câu hỏi của bạn. Nếu bạn còn vướng mắc liên quan đến việc hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không hoặc gặp khó khăn trong bất kỳ lĩnh vực pháp lý nào, bạn có thể liên hện với Văn phòng công chứng quận Bình Tân của chúng tôi qua tổng đài 1900 1939 để được giải đáp một cách cụ thể và chi tiết nhất.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Call Now