Công chứng văn bản ủy quyền bán đất

thủ tục công chứng văn bản thừa kế

Chào Luật sư, tôi có một thửa đất ở Đắk Lắk nhưng hiện nay tôi đang ở cùng vợ chồng con trai tôi trên thành phố Hồ Chí Minh. Nay tôi muốn bán đất ở quê để cho vợ chồng con trai mua nhà trên này. Vì tôi đã nhiều tuổi, đi lại khó khăn nên tôi muốn ủy quyền để con trai bán đất. Vậy tôi phải về quê công chứng văn bản ủy quyền bán đất hay có thể công chứng ở trên Sài Gòn? (Anh Hưng – Gò Vấp)

Công chứng văn bản ủy quyền bán đất

Chào anh Hưng! Cám ơn anh đã gửi câu hỏi tới Văn phòng công chứng Trần Thanh Hải. Với thắc mắc của anh về việc công chứng văn bản ủy quyền bán đất, chúng tôi gửi đến anh tư vấn như sau:

Theo anh trình bày, anh có thửa đất ở Đắk Lắk và anh muốn ủy quyền cho con trai bán đất thay anh. Nói cách khác, anh muốn lập hợp đồng ủy quyền cho con trai thực hiện quyền chuyển nhượng thửa đất này.

Tại Điều 42 Luật Công chứng năm 2014 quy định về thẩm quyền công chứng các hợp đồng liên quan đến bất động sản như sau:

“Công chứng viên của tổ chức hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản”.

Theo quy định trên, về nguyên tắc chung công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng (Phòng công chứng hoặc Văn phòng công chứng) chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở.

Tuy nhiên, khi công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản thì công chứng viên của bất kỳ tổ chứ hành nghề công chứng nào cũng có thể tiến hành công chứng, không phụ thuộc vào nơi có bất động sản.

Trong trường hợp của anh khi ủy quyền cho con trai chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nghĩa là anh đang ủy quyền cho con của anh thực hiện quyền của người sử dụng đất. Vì vậy anh có thể công chứng hợp đồng ủy quyền này ở nơi anh đang sinh sống là thành phố Hồ Chí Minh mà không bắt buộc phải về nơi có đất để công chứng.

Anh lưu ý khi thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền thì tất cả những đồng sở hữu (nếu có) phải cùng ký tên trên văn bản ủy quyền. Ngoài ra, cần xuất trình bản chính CMND, sổ hộ khẩu của hai bên và Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi công chứng.

van phong cong chung tran thanh hai

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi liên quan đến câu hỏi về việc công chứng văn bản ủy quyền bán đất của anh. Nếu anh còn bất kỳ thắc mắc hoặc gặp khó khăn khi thực hiện thủ tục mua bán nhà đất, anh có thể liên hệ với chúng tôi qua hotline 091 6789 722 để được tư vấn chi tiết hơn. Là văn phòng công chứng ở quận Bình Tân, TP HCM chuyên nghiệp và uy tín, chúng tôi sẽ hỗ trợ anh tận tình.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Call Now